Previous
Next

Công trình tiêu biểu

  • Bán gấp nhà 2MT 16 bis Phan Tôn P.Đakao Q1,
  • Bán gấp nhà mặt tiền Nguyễn Văn Công P3 Gò Vấp,
  • Hàng độc duy nhất còn sót lại chính chủ nằm ở vị trí đắc địa: Số 3 Công Xã Paris Q1
  • Bán Gấp nhà 1 đời chủ Mặt tiền Phùng Hưng Q5,
  • Chính chủ cần bán gấp Căn nhà MT vị trí đẹp số 40 đường Hồ Bá Kiện-P.15-Q.10
  • Cho thuê khách sạn tại Phú Mỹ Hưng Q7
  • Bán gấp nhà hẻm ô tô Nguyễn Văn Đậu, P7, Phú Nhuận
  • CHÍNH CHỦ BÁN NHÀ GIÁP QUẬN 1
  • Bán nhà mặt tiền Nguyễn Đình Chiểu, P3, Phú Nhuận
  • Bán nhà Phan Văn Trị. P12. Bình Thạnh
  • Bán gấp nhà 2 mặt tiền trước sau Vũ Tùng P1 Bình Thạnh,
  • Cho thuê khách sạn tại Phú Mỹ Hưng Q7
  • Bán gấp Nhà hẻm 4m Nguyễn Hữu Cầu P Tân Định Q1
  • Bán gấp nhà Hẻm đẹp 5m xe hơi 40/…Trần Quang Diệu Q1,
  • Bán gấp nhà  Góc 2MT hẻm ô tô 32/.. Nguyễn Văn Đậu P5 Phú Nhuận,
  • Bán gấp nhà 2 mặt tiền truớc sau hẻm xe hơi 7m Trần Quốc Toản Q3
  • Bán gấp nhà Đinh Tiên Hoàng P3 Bình Thạnh
  • Bán MT Nguyễn Đình Chiểu - Phường 4 - Quận Phú Nhuận.
  • Bán gấp Mặt tiền Nguyễn Thiện Thuật P24 Bình Thạnh,
  • Bán nhà Phan Văn Trị. P12. Bình Thạnh
  • Bán gấp nhà 2 mặt tiền trước sau Vũ Tùng P1 Bình Thạnh,
  • Bán gấp nhà MT Trường Sa, ngay bờ kè, giáp ranh quận 3
  • -Ban Nhà đẹp 125/42/9/47 Bùi Đình Túy Bình Thạnh
  • Bán nhà 25/30 Trần Khắc Chân - Tân Định - Q1
  • Bán HXH 443/116-118 Lê Văn Sỹ - P12 - Q3
  • Bán gấp biệt thự góc 2 mặt tiền đẹp nhất Dự Án Phố Đông Villages Q2,địa chỉ 1145 Nguyễn Thị Định P.
  • Bán gấp nhà biệt thự Hẻm xe hơi 6m Lê Văn Sỹ Q3
  • Bán 2MT HXH số 211/33 Hoàng Hoa Thám - P5 - Q. Phú Nhuận
  • MT Phan Xích Long P2 PN,gần BV Hoàn Mỹ
  • Bán gấp Mặt tiền 34 Châu Vĩnh Tế P12,Tân bình
  • bán nhà chính chủ 2 mặt tiền vip  Địa chỉ 264 Phạm Văn Hai- P5 - Tân Bình
  • Bán gấp 80/73/32A Hoàng Hoa Thám - P7 - BÌnh Thạnh
  • Bán gấp nhà 2MT 41 Cửu Long P2 Tân Bình
  • Bán 75/8 Hoàng Sa Phương Đa kao Q1
  • Bán gấp nhà 235/101 Nam Kỳ Khởi Nghĩa P7 Q3,gần ngã tư Lý Chính Thắng,hẻm 3m yên tĩnh
  • Bán 152,3m2 Đất Công Nhận Tại 892/16 Quang Trung Go Vấp
  • Bán Mặt Tiền Hoa Lan Phường 2 Phú Nhuận
  • Bán Nhà 56/51 Thích Quảng Đức Quận Phú Nhuận
  • Cho Thuê Biệt Thự 214 Nguyễn Văn Nguyễn Q1
  • Bán Biệt Thự HXH 108/5/4 Nguyễn Thượng Hiền. Phường 1 Gò Vấp

Tin tức

Đất đang trong diện quy hoạch có được tách thửa ?

Đất đang trong diện quy hoạch có được...

Thị trường bất động sản TPHCM hồi phục, Quận 2 vẫn là tâm điểm của khu Đông

Theo CBRE Việt Nam, tình hình kinh doanh căn hộ...

Tận hưởng cuộc sống nghỉ dưỡng “Daily Tropical Resort” giữa lòng Sài Gòn

Chốn phố thị chật hẹp, ồn ào và khói...

Cơ hội đầu tư sinh lời vượt trội cho nhà đầu tư thông thái tại The River Thu Thiem

Độc chiếm vị trí đắc địa tại khu đô...

BẤT ĐỘNG SẢN 24h: Khốn khổ vì mua đất , xây nhà rồi mòn mỏi chờ sổ đỏ

TP.HCM thiếu quỹ đất để thu hút đầu tư...

Hỗ trợ tiện ích

Tư vấn công trình

Đất đang trong diện quy hoạch có được tách thửa ?

Gia đình tôi có 4 thành viên, có chung nhau mua một lô đất diện tích 265m2, có sổ hồng và toàn bộ là đất thổ cư đã được cấp sổ hơn 30 năm. Đất nhà tôi thuộc diện quy hoạch đường giao thông đã hơn 20 năm. Hiện giờ gia đình tôi muốn tách sổ ra thành 2 lô cho tôi và em trai nhưng không được.

Xin luật sư tư vấn giúp, tôi nên để hộ ghép hay cùng e trai đồng đứng tên trên sổ đỏ thì khi bồi thường sẽ được chế độ bồi thường tốt hơn? Đây là mảnh đất duy nhất của gia đình tôi.

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội trả lời

Về tách thửa với đất đang trong diện quy hoạch chúng tôi tư vấn như sau:

Theo quy định tại Điều 49 Luật Đất đai 2013 sửa đổi bổ sung bởi Khoản 1 Điều 6 Luật sửa đổi, bổ sung một số Điều của 37 Luật có liên quan đến quy hoạch 2018 quy định về Thực hiện quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất như sau:

7. Trường hợp quy hoạch sử dụng đất đã được công bố mà chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện thì người sử dụng đất được tiếp tục sử dụng và được thực hiện các quyền của người sử dụng đất theo quy định của pháp luật

Trường hợp đã có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện thì người sử dụng đất trong khu vực phải chuyển mục đích sử dụng đất và thu hồi đất theo kế hoạch được tiếp tục thực hiện các quyền của người sử dụng đất nhưng không được xây dựng mới nhà ở, công trình, trồng cây lâu năm; nếu người sử dụng đất có nhu cầu cải tạo, sửa chữa nhà ở, công trình hiện có thì phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép theo quy định của pháp luật.

Như vậy, theo quy định trên thì bạn chỉ được thực hiện quyền tách thửa đất trong trường hợp đất đã được công bố mà chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện. Như vậy, bạn đến phòng tài nguyên huyện để hỏi về kế hoạch sử dụng đất hàng năm của diện tích đất quy hoạch trên, nếu chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm thì bạn nộp hồ sơ đề nghị tách thửa tại văn phòng đăng ký đất đai cấp huyện nơi có đất.

Về bồi thường về đất khi nhà nước thu hồi đất ở được quy định tại điều 79 Luật Đất đai 2013 và được hướng dẫn tại Điều 6 Nghị định 47/2014/NĐ-CP như sau:

Điều 79. Bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất ở

1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ở, người Việt Nam định cư ở nước ngoài đang sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất tại Việt Nam mà có đủ điều kiện được bồi thường quy định tại Điều 75 của Luật này khi Nhà nước thu hồi đất thì được bồi thường như sau:

a) Trường hợp không còn đất ở, nhà ở nào khác trong địa bàn xã, phường, thị trấn nơi có đất thu hồi thì được bồi thường bằng đất ở hoặc nhà ở; trường hợp không có nhu cầu bồi thường bằng đất ở hoặc nhà ở thì Nhà nước bồi thường bằng tiền;

b) Trường hợp còn đất ở, nhà ở trong địa bàn xã, phường, thị trấn nơi có đất thu hồi thì được bồi thường bằng tiền. Đối với địa phương có điều kiện về quỹ đất ở thì được xem xét để bồi thường bằng đất ở.

2. Hộ gia đình, cá nhân khi Nhà nước thu hồi đất gắn liền với nhà ở phải di chuyển chỗ ở mà không đủ điều kiện được bồi thường về đất ở, nếu không có chỗ ở nào khác thì được Nhà nước bán, cho thuê, cho thuê mua nhà ở hoặc giao đất ở có thu tiền sử dụng đất.

3. Tổ chức kinh tế, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài đang sử dụng đất để thực hiện dự án xây dựng nhà ở khi Nhà nước thu hồi đất, nếu có đủ điều kiện được bồi thường quy định tại Điều 75 của Luật này thì được bồi thường về đất.

Việc bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất ở quy định tại Điều 79 của Luật Đất đai được thực hiện theo quy định sau đây: 

1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ở, người Việt Nam định cư ở nước ngoài đang sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất tại Việt Nam khi Nhà nước thu hồi đất ở mà có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của pháp luật về đất đai thì việc bồi thường về đất được thực hiện như sau:

a) Trường hợp thu hồi hết đất ở hoặc phần diện tích đất ở còn lại sau thu hồi không đủ điều kiện để ở theo quy định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh mà hộ gia đình, cá nhân không còn đất ở, nhà ở nào khác trong địa bàn xã, phường, thị trấn nơi có đất ở thu hồi thì được bồi thường bằng đất ở hoặc nhà ở tái định cư;

b) Trường hợp thu hồi hết đất ở hoặc phần diện tích đất ở còn lại sau thu hồi không đủ điều kiện để ở theo quy định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh mà hộ gia đình, cá nhân còn đất ở, nhà ở khác trong địa bàn xã, phường, thị trấn nơi có đất ở thu hồi thì được bồi thường bằng tiền. Đối với địa phương có điều kiện về quỹ đất ở thì được xem xét để bồi thường bằng đất ở.

2. Trường hợp trong hộ gia đình quy định tại Khoản 1 Điều này mà trong hộ có nhiều thế hệ, nhiều cặp vợ chồng cùng chung sống trên một thửa đất ở thu hồi nếu đủ điều kiện để tách thành từng hộ gia đình riêng theo quy định của pháp luật về cư trú hoặc có nhiều hộ gia đình có chung quyền sử dụng một (01) thửa đất ở thu hồi thì UBND cấp tỉnh căn cứ vào quỹ đất ở, nhà ở tái định cư và tình thực tế tại địa phương quyết định mức đất ở, nhà ở tái định cư cho từng hộ gia đình.

Như vậy, theo các quy định trên thì trường hợp có nhiều hộ gia đình có chung quyền sử dụng một thửa đất ở thu hồi thì Ủy ban nhân dân cấp tỉnh căn cứ vào quỹ đất ở, nhà ở tái định cư và tình thực tế tại địa phương quyết định mức đất ở, nhà ở tái định cư cho từng hộ gia đình nếu đáp ứng đủ điều kiện bồi thường theo quy định.

 

Hỗ trợ trực tuyến
HOTLINE 0917 5678 89
090 234 79 89
Mr Hiếu
     
Quảng cáo
Thống kê truy cập
thống kê truy cập Online :1
Tổng lượt : 135849
Vay ngân hàng

Hỗ trợ đáo hạn

Hỗ trợ hồ sơ vay

Hỗ trợ thẩm định giá

Hỗ trợ trực tuyến